Mức Phạt Lắp Đặt Hệ Thống Chống Sét

Không lắp đặt hệ thống chống sét phạt bao nhiêu tiền?

Lắp đặt hệ thống chống sét là nhu cầu thiết yếu và cũng là quy định đã có thông tư theo tiêu chuẩn.

Vậy không lắp đặt hệ thống chống sét bị phạt bao nhiều tiền?

Các lưu ý nào cho việc lắp đặt chống sét, tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây.

Sấm sét có nguy hiểm không?

Đối với người, sét nguy hiểm trước hết như một nguồn điện áp cao (từ vài ngàn đến hàng triệu vôn) và rộng lớn. Nếu bị sét đánh sẽ cực kỳ nguy hiểm.

Nhiều khi sét không phóng điện trực tiếp cũng rất nguy hiểm, vì khi sét đi qua một vật nối đất sẽ tạo nên vùng có điện áp bước rất nguy hiểm.

Nếu công trình nối liền với các vật dẫn điện kéo dài như: đường dây điện lực, điện thoại, đường ống nước,…

Những vật đó có thể truyền điện áp cao của sét tới khi chúng bị sét đánh (sét lan truyền) gây nguy hiểm cho người, thiết bị điện, vật dễ cháy nổ…

muc phat lap dat he thong chong set

Quy định lắp đặt hệ thống chống sét

Hiện tại, quy định lắp đặt hệ thống chống sét chỉ áp dụng đối với doanh nghiệp.

Đối với cá nhân, hộ gia đình chưa có quy định bắt buộc.

Đối với doanh nghiệp, công ty và tổ chức, quy định lắp đặt như sau:

Cụ thể, được quy định tại Điều 7 của nghị định 79/2014

Điều 7. Điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với cơ sở

1. Cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này phải bảo đảm các điều kiện an toàn về PCCC sau đây:

a) Có quy định, nội quy, biển cấm, biển báo, sơ đồ hoặc biển chỉ dẫn về phòng cháy và chữa cháy, thoát nạn phù hợp với đặc điểm và tính chất hoạt động của cơ sở.

b) Có quy định và phân công chức trách, nhiệm vụ phòng cháy và chữa cháy trong cơ sở.

c) Hệ thống điện, chống sét, chống tĩnh điện; thiết bị sử dụng điện, sinh lửa, sinh nhiệt; việc sử dụng nguồn lửa, nguồn nhiệt phải bảo đảm an toàn về PCCC.

d) Có quy trình kỹ thuật an toàn về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với điều kiện sản xuất, kinh doanh, dịch vụ.

đ) Có lực lượng phòng cháy và chữa cháy cơ sở, chuyên ngành được huấn luyện nghiệp vụ PCCC và tổ chức thường trực sẵn sàng chữa cháy đáp ứng yêu cầu chữa cháy tại chỗ.

e) Có phương án chữa cháy, thoát nạn đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định tại Điều 21 Nghị định này.

g) Có hệ thống giao thông, cấp nước, thông tin liên lạc phục vụ chữa cháy, hệ thống báo cháy, chữa cháy, ngăn cháy, phương tiện, thiết bị PCCC.

Phương tiện cứu người phù hợp với tính chất, đặc điểm của cơ sở bảo đảm về số lượng, chất lượng và hoạt động phù hợp với tiêu chuẩn.

Quy chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy hoặc theo quy định của Bộ Công an.

h) Có văn bản thẩm duyệt, hồ sơ nghiệm thu PCCC của cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy đối với công trình quy định tại Phụ lục IV ban hành kèm theo Nghị định này.

i) Có hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động PCCC theo quy định của Bộ Công an.

muc phat lap dat he thong chong set

Cơ sở phải lắp đặt hệ thống chống sét

PHỤ LỤC II – DANH MỤC CƠ SỞ CÓ NGUY HIỂM VỀ CHÁY, NỔ

– Học viện, trường đại học, trường cao đẳng, trường trung cấp

– Trường dạy nghề, trường phổ thông và trung tâm giáo dục có khối lớp học có khối tích từ 5.000 m3 trở lên.

– Nhà trẻ, trường mẫu giáo có từ 100 cháu trở lên.

– Bệnh viện tỉnh, Bộ, ngành; nhà điều dưỡng và các cơ sở y tế khám bệnh, chữa bệnh khác có quy mô từ 21 giường trở lên.

– Trung tâm hội nghị, nhà hát, nhà văn hóa, rạp chiếu phim, rạp xiếc có sức chứa từ 300 chỗ ngồi trở lên.

– Nhà thi đấu thể thao trong nhà có thiết kế từ 200 chỗ ngồi trở lên; sân vận động có sức chứa từ 5.000 chỗ ngồi trở lên;.

– Vũ trường, cơ sở dịch vụ vui chơi giải trí đông người có khối tích từ 1.500 trở lên;

– Công trình công cộng khác có khối tích từ 1.000 m3 trở lên.

– Bảo tàng, thư viện, triển lãm, nhà lưu trữ cấp huyện trở lên;

– Di tích lịch sử, công trình văn hóa, nhà hội chợ cấp tỉnh trở lên hoặc thuộc thẩm quyền quản lý trực tiếp của Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ.

– Chợ kiên cố, bán kiên cố thuộc thẩm quyền quản lý trực tiếp của Ủy ban nhân dân cấp huyện trở lên;

– Các chợ kiên cố, bán kiên cố khác, trung tâm thương mại, siêu thị, cửa hàng bách hóa có tổng diện tích các gian hàng từ 300 m2 trở lên hoặc có khối tích từ 1.000 m3 trở lên.

– Cơ sở phát thanh, truyền hình, bưu chính viễn thông cấp huyện trở lên.

– Trung tâm chỉ huy, điều độ, điều hành, điều khiển quy mô từ cấp tỉnh trở lên thuộc mọi lĩnh vực.

– Cảng hàng không, cảng biển, cảng thủy nội địa, bến xe cấp tỉnh trở lên; bãi đỗ có 200 xe tô tô trở lên; gara ô tô có sức chứa từ 05 chỗ trở lên;

– Nhà ga hành khách đường sắt cấp I, cấp II và cấp III; ga hàng hóa đường sắt cấp I và cấp II.

– Nhà chung cư; nhà đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ cao từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên.

– Trụ sở cơ quan hành chính nhà nước; viện, trung tâm nghiên cứu, trụ sở làm việc của các cơ quan chuyên môn, doanh nghiệp.

– Các tổ chức chính trị xã hội và các tổ chức khác từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên.

…./.

muc phat lap dat he thong chong set

Không lắp đặt chống sét phạt bao nhiêu tiền

Phần trên là các cơ sở, doanh nghiệp bắt buộc phải lắp đặt hệ thống chống sét.

Vậy không lắp đặt hệ thống chống sét bị phạt bao nhiêu tiền?

Cụ thể, tại nghị định 167/2013 của Bộ Công an có quy định như sau:

Điều 35. Vi phạm quy định về an toàn phòng cháy và chữa cháy trong thiết kế, thi công, kiểm tra, bảo trì hệ thống chống sét

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi không có hồ sơ theo dõi hệ thống chống sét theo quy định.

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không kiểm tra định kỳ hệ thống chống sét theo quy định.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không khắc phục các sai sót, hư hỏng làm mất tác dụng của hệ thống chống sét.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi không lắp đặt hệ thống chống sét cho nhà, công trình thuộc diện phải thi công chống sét theo quy định.

Lắp đặt hệ thống chống sét Bình Dương

Công ty PCCC Song Thái Tùng chuyên lắp đặt hệ thống chống sét tại Bình Dương.

Ngoài lắp đặt cho doanh nghiệp, chúng tôi còn lắp đặt chống sét gia đình để mở rộng thị trường và đáp ứng nhu cầu của cá nhân/hộ gia đình.

muc phat lap dat he thong chong set

muc phat lap dat he thong chong set

Liên hệ ngay để được tư vấn, báo giá tốt nhất 2019!

Mọi thông tin chi tiết xin liên hệ:
Công ty TNHH Song Thái Tùng
Điện thoại: 0274 2466 686
DĐ: 0988 488 818 – 0912 861 181
Địa chỉ: Số 4/21 KP Hòa Lân 1, P.Thuận Giao, TX.Thuận An, Bình Dương
Email: Songthaitung.co@gmail.com

Tham khảo thêm sản phẩm – Dịch vụ PCCC

Bình chữa cháy

Thuê bình chữa cháy

Mức Phạt Lắp Đặt Hệ Thống Chống Sét
1and5